ZINAZOVUMA:

Mmarekani aliyekwama Gaza anajihisi ni ‘raia wa daraja la pili’

Wanandoa wa Michigan wamefungua kesi dhidi ya serikali ya Marekani...
Zakaria Alarayshi na Laila Alarayshi ni miongoni mwa raia wa Marekani wanaokabiliwa na mashambulizi ya Israel huko Gaza [Kwa hisani ya familia ya Alarayashi]

Share na:

Washington, DC – Wakati shambulio la angani la Israeli lilipogonga jengo lililokuwa karibu na nyumba ambapo alikuwa anaishi Gaza, Zakaria Alarayshi alihisi kama amekufa wakati bado yuko hai.

“Tulikuwa tumechanganyikiwa na tukakusanyika pamoja. Ilikuwa ni kifo, kifo. Unahisi kama umekufa kutokana na athari na hofu. Mimi ni mtu mzima, na nililia kwa hofu. Fikiria watoto wanapitia nini. Hatukuwa na wazo la kufanya nini,” alisema kwenye mahojiano ya simu na Al Jazeera.

Alarayshi na mkewe Laila Alarayshi ni miongoni mwa mamia ya raia wa Marekani waliozuiliwa katika Ukanda wa Gaza wakati wa mapigano kati ya Israel na Hamas, ambayo yamesababisha vifo vya maelfu ya watu na kuharibu maeneo yote katika eneo la Wapalestina.

Alarayshi na mkewe walikuwa wamepanga tu kukaa Gaza kwa wiki kadhaa kuwatembelea familia. Sasa, kukaa kwao ni kwa muda usiojulikana, kwani mapigano yanayoendelea yanafanya safari kuwa hatari na vizuizi vya mpaka vinapunguza chaguzi zao za kukimbia.

Wiki iliyopita, kwa kuwa wakazi wa Livonia, Michigan, Alarayshi na mkewe walifungua kesi dhidi ya utawala wa Rais Joe Biden ili kuwalazimisha serikali ya Marekani kuwaondoa raia wake kutoka eneo hilo lililozingirwa.

Alarayshi, ambaye alisema alipiga kura kwa Biden mwaka 2020, anatumai kesi hiyo itamshawishi rais wa Marekani kuwatendea raia wote kwa usawa, bila kujali upande wowote wa mpaka wa Gaza walipo. Marekani imehamisha maelfu ya raia wake kutoka Israel jirani, ikiwa ni pamoja na kwenye meli ya kitalii.

“Nilifanya kazi kwa kufanya kazi tatu. Nilijenga biashara. Nililipa kodi. Nilifanya kila kitu sawa ili kujenga mustakabali bora kwa mimi na familia yangu na kuishi kwa heshima. Lakini sasa ninaona kama raia wa daraja la pili. Rais Biden anapaswa kuwajali kila mtu,” alisema.

Biden anatarajiwa kuwasili Israel Jumatano, ambapo anatarajiwa kusisitiza usaidizi usiobadilika kwa mshirika wa Marekani.

Picha kutoka: The Detroit News

Kesi

Nabih Ayad, wakili na mwanzilishi wa Chama cha Haki za Kiraia za Wamarekani wa Kiarabu (ACRL), kikundi cha utetezi kilichoko Michigan kilichohusika katika kesi hiyo, alisema serikali ya Marekani ina wajibu wa kulinda raia wake nje ya nchi.

“Ukweli kwamba unahamisha raia wa Marekani wenye asili ya Israeli lakini sio raia wa Marekani wenye asili ya Palestina kunasababisha tatizo,” Ayad aliiambia Al Jazeera. Kesi hiyo inalaumu serikali ya Marekani kwa kukiuka vipengele vya katiba vinavyohakikisha usawa chini ya sheria.

Ayad alikiri kuwa hali ya usalama katika Gaza ni mbaya, lakini alisema Marekani ina ushawishi juu ya Israel na Misri, washirika wawili ambao wana mipaka na eneo la Palestina na wanaweza kusaidia katika uhamishaji.

“Tena, ni nani anayefanya mashambulizi? Wanatumia silaha gani? Ni Israel, rafiki yetu, ndiyo itakayofanya mashambulizi, ikitumia silaha za Marekani, na wana udhibiti wa mipaka yote hiyo,” alisema.

Israel imeamuru zaidi ya Wapalestina milioni 1 kuondoka sehemu ya kaskazini ya Gaza, lakini hilo halijasaidia eneo la kusini la ukanda huo ambalo limekuwa likishambuliwa mara kwa mara. Mashambulizi ya anga ya Israel yamesababisha vifo vya dazeni kadhaa katika miji ya kusini ya Khan Yunis na Rafah wiki hii.

Khan Yunis ndio mahali ambapo Alarayshi na mkewe wanaishi kwa sasa, ili kuwa karibu na mpaka wa Rafah, njia muhimu ya kuingia Misri. Lakini ingawa Alarayshi amejitokeza mpakani mara kadhaa, alisema raia wa Marekani bado hawajapata ruhusa salama ya kuvuka. Wanandoa hao wanasalia kushikiliwa.

Wakati huo huo, Khan Yunis, sio tu wanakabiliwa na mashambulizi ya anga kila siku, bali hali ya kibinadamu ni mbaya sana, alisema Alarayshi.

“Hakuna maisha. Nakwenda dukani; hakuna kitu cha kula,” aliiambia Al Jazeera.

“Tunakula mara moja kila masaa 24. Tunapata biskuti. Tunapata sandwich na kipande cha jibini cha kula. Zamani tulikuwa tunanunua maji. Sasa hakuna maji, hivyo tunalazimika kunywa maji ya chumvi kutoka bomba. Nina kisukari, shinikizo la damu, na kiwango cha juu cha kolesterol. Nipo katika hali mbaya sana.”

Mbunge wa Chama cha Kidemokrasia Rashida Tlaib, ambaye anawakilisha jimbo la Michigan, alizungumzia mateso ya wanandoa hao wakati wa mkutano na waandishi wa habari siku ya Jumatatu.

“Niliwasiliana naye kwa simu saa 1 asubuhi kuhakikisha kuwa anaweza kufika mpakani wa Misri. Walisubiri hapo kwa saa sita, na hakuna kitu,” Tlaib alisema.

“Hakuna kipaumbele cha juu zaidi”

Idara ya Nchi ya Marekani imesema “hakuna kipaumbele cha juu zaidi kuliko usalama na ulinzi wa raia wa Marekani nje ya nchi”.

“Raia wa Marekani nchini Israel, Gaza na Ukingo wa Magharibi wanaohitaji msaada wanapaswa kukamilisha fomu ya dharura ya mgogoro kwenye travel.state.gov,” msemaji wa Idara ya Nchi aliiambia Al Jazeera kwenye taarifa.

“Tutaendelea kutoa habari kwa raia wa Marekani, ikiwa ni pamoja na msaada wa kuondoka, kadri taarifa inavyopatikana.”

Taarifa hiyo haikujibu swali la Al Jazeera juu ya ikiwa Marekani ina mpango wa kuwatoa Wamarekani kutoka Gaza.

Mariam Charara, mkurugenzi mtendaji wa ACRL, alisema kikundi hicho kimepokea “majibu yaleyale ya kawaida” kutoka kwa maafisa wa Marekani lakini hakuna hatua halisi.

Charara, ambaye amekuwa karibu na Alarayshis, aliwaelezea kama familia “ya kushangaza” wanaoishi ndoto ya Marekani.

Lakini kwa sasa, kwa sasa, wanandoa hao hawajui ikiwa wataishi. Nyumba ambapo Alarayshis walikuwa wakikaa katika mji wa Gaza ilibomolewa baada ya kuondoka.

“Kunapoanguka bomu, inatikisa mtaa mzima, na sauti yake inakufanya utoke mwilini mwako. Ni mbaya sana. Mke wangu na mimi hatujui ikiwa tutafanikiwa kutoka Khan Yunis. Sijui,” Alarayshi alisema.

Chanzo: Aljazeera

Endelea Kusoma

Vyombo vya Habari nchini Iran vimeanza kutangaza kifo cha Rais Ebrahim Raisi,