ZINAZOVUMA:

Hofu na Machafuko Gaza Kaskazini Baada ya Israel Kutangaza Amri ya Kuhamishwa

Amri ya Israel ya kuwataka raia milioni 1.1 wa Ukanda...

Share na:

Amri ya Israel kwa raia milioni 1.1 katika Ukanda wa Gaza kuhamia kusini ndani ya masaa 24 imezua hali ya machafuko na hofu katika eneo hilo lililozingirwa, siku ya saba ya mashambulizi ya kulipiza kisasi ya Israel. Amri hiyo ilitolewa Ijumaa huku ikitarajiwa kuwa Israel itatoa amri ya uvamizi wa ardhi katika eneo lenye idadi kubwa ya watu baada ya shambulizi lisilotarajiwa lililofanywa na Hamas wiki iliyopita kusini mwa Israel.

Kama jibu, Mamlaka ya Hamas ya Masuala ya Wakimbizi iliwataka wakazi wa kaskazini “kubakia imara majumbani mwao na kukabiliana na vita hii ya kisaikolojia inayoendeshwa na uvamizi.”

Wakazi wa Gaza Kaskazini wanasema mitaani ilikuwa tupu watu walipojifungia majumbani mwao wakijaribu kuamua cha kufanya baada ya amri ya kuhamishwa iliyotolewa na Israel, ripoti ya AP ilisema. Hakukuwa na magari barabarani isipokuwa magari ya wagonjwa. Kwa sababu ya kukatika kwa mtandao wa intaneti na kuanguka kwa mitandao ya simu, Wapalestina walisema habari zilikuwa chache na wengi hawakuwa wamesikia amri moja kwa moja kutoka kwa jeshi ya kuhamishwa.

“Hadi sasa, watu wanaamini hii ni aina fulani ya vita vya kisaikolojia, hawataki kuamini,” Safwat al-Kahlout wa Al Jazeera alisema katika masaa ya mapema ya Ijumaa. “Wengi wanajiuliza, je! Hii ni kweli, ni ndoto au nini?”

Al-Kahlout alisema hapakuwa na maandalizi yoyote kwa ajili ya mwendo wa watu wengi katika eneo ambalo tayari limeharibiwa na miaka 16 ya mzingiro mkali.

“Kwa vitendo, watu 1.1 milioni – hawana vifaa vya kutosha kusafiri, wanaweza vipi kusafiri? Punda? Hawana punda wa kutosha. Magari? Hakuna magari ya kutosha. Hakuna mafuta ya magari kwa ajili ya kusafiri kwa siku saba sasa,” alisema al-Kahlout, akiongeza kuwa hali hii inawakumbusha watu ya mwaka 1948 – wakimbizi wa Kipalestina waliondolewa kwa lazima angalau 750,000 kutoka Palestina.

“Hadi usiku wa jana watu walikuwa wanatafuta maji ya kunywa, sasa wanatafuta jinsi ya kuondoka na wapi waende,” alisema al-Kahlout.

‘Machafuko’

Inas Hamdan, afisa wa shirika la Umoja wa Mataifa la wakimbizi wa Kipalestina huko Gaza City, alielezea hali hiyo kwa shirika la habari la AP kama “machafuko”.

“Hakuna mtu anayeelewa cha kufanya,” alisema Hamdan, ambaye alikusanya chochote alichoweza kuweka kwenye mifuko yake katikati ya machafuko na kelele.

“Usiwazie kuhusu chakula, usiwazie kuhusu umeme, usiwazie kuhusu mafuta, wasiwasi pekee sasa ni kama utafanikiwa, kama utaishi,” Nebal Farsakh, msemaji wa Hilali Nyekundu ya Kipalestina huko Gaza City alisema, akilia kwa uchungu.

Pia alisema hakuna njia ambayo watu milioni 1.1 wangeweza kuhamishwa kwa usalama.

Farsakh alisema kuna wagonjwa hospitalini ambao hawawezi kuhamishwa chini ya hali za sasa na wengi wa madaktari wa upasuaji walikuwa wakikataa kuondoka na kuwaacha wagonjwa wao.

Badala yake, alisema, walikuwa wakipigia simu wenzao kuaga kwaheri.

Imad Abu Alaa, afisa wa shirika la Umoja wa Mataifa la wakimbizi wa Kipalestina anayesimamia makazi katika eneo la Gaza Kaskazini, alisema watu ni wengi sana kuhamishwa kwa muda mfupi.

“Vipi kuhusu makazi ya Umoja wa Mataifa? Tunazungumzia raia. Ghafla hiyo haionekani kuwa na maana?” aliwaambia AP.

Waziri mkuu wa Israel: Benjamin Netenyahu

Ian Parmeter, aliyekuwa balozi wa Australia nchini Lebanon, aliiambia Al Jazeera kuwa Israel “haina iluzi” kwamba watu milioni 1 wanaweza tu kuhamia ndani ya masaa 24.

“Ni onyo tu kwamba wanakuja.”

Katika taarifa yake kwa raia wa Gaza, jeshi la Israel lilisema kuwa kuhamishwa huko kulikuwa kwa “usalama” wao kwani walipanga “kufanya operesheni kubwa katika Jiji la Gaza” katika siku zijazo.

“Utaweza kurudi Gaza City tu wakati tangazo lingine litakaporuhusu hivyo. Usikaribie eneo la uzio wa usalama na Jimbo la Israel,” iliongeza taarifa hiyo.

Lakini mkuu wa ofisi ya siasa na mahusiano ya kimataifa ya Hamas, Basem Naim, aliiambia Al Jazeera kwamba Wapalestina walikuwa na “chaguo mbili: Kupinga ukali huu au kufa majumbani mwetu.”

Aliongeza: “Hatutaki kuondoka. Hatuko tayari kurudia Nakba tena.”

Chanzo: Aljazeera

Endelea Kusoma

Kijana Edward awebwa ahukumiwa miaka 6 jela nchini Uganda, kwa kumtukana rais

Chaguo la Mhariri

Habari Mpya