ZINAZOVUMA:

Walionusurika shambulizi la Israeli wahadithia madhila waliyopata

Mlipuko katika hospitali ya al-Ahli Arab imefanya 'mfumo wa afya...
Miguu ya mtoto aliyekufa katika mlipuko katika hospitali ya al-Ahli Arab huko Gaza tarehe 17 Oktoba.

Share na:

Daktari katika hospitali ya Gaza ya al-Ahli Arab ameelezea “ukweli usio wa kawaida” na “maonyesho ya kutisha” aliyoshuhudia baada ya shambulio la anga la Israeli ambalo lilisababisha kuuawa kwa Wapalestina 471 usiku wa jana.

“Ukatili na aina ya majeraha tuliyoyaona hayajawahi kutokea katika shambulio lolote kwenye Gaza hapo awali,” Mohammed Gniem aliiambia Middle East Eye, baada ya bomu la Israeli kulipuka hospitalini, likiacha maiti na majeruhi nyuma yake.

“Ni jambo la kushangaza sana, inaweza kuwa ndoto. Hata katika sinema, kama wangefanya eneo la kutisha, wasingefanya eneo kama hili,” Gniem alisema.

“Bado hatuwezi kuamini kwamba kilichotokea ni halisi. Ni hospitali! Iliyolindwa na sheria ya kibinadamu ya kimataifa. Kila mtu aliyeondolewa makazi anayekwenda huko, mfanyakazi yeyote wa sekta ya afya, anapaswa kulindwa ndani yake.”

Mauaji haya yanawakilisha hasara kubwa zaidi ya maisha katika mgogoro unaendelea, ambao umesababisha angalau Wapalestina 3,000 kuuawa katika Gaza na Ukingo wa Magharibi, na watu 1,400 kuuawa nchini Israel. Uzingiraji wa Israeli na mashambulizi ya anga kwenye Gaza yameendelea tangu tarehe 7 Oktoba, baada ya shambulio la kushangaza la Hamas dhidi ya Israeli.

Mtu amesimama na mifuko ya maiti nyuma ya gari katika Hospitali ya al-Ahli al-Arab (MEE/Muhammad Zanon)

Maelfu ya Wapalestina waliotawanywa walikuwa wakijificha katika viwanja vya hospitali ya al-Ahli huko Gaza City, wakidhani kuwa walikuwa katika sehemu salama. Wengi wao sasa wamekufa au wamejeruhiwa vibaya.

Shahidi mmoja wa shambulio hilo, ambaye anaishi kilomita moja mbali na hospitali, aliiambia MEE “sauti ya mlipuko ilikuwa kali sana na ya kutisha. Ilikuwa kama ilikuwa hapa nyumbani kwangu”.

Mkaazi wa eneo hilo alisema alikuwa hospitalini siku mbili zilizopita na kuona “idadi kubwa ya watu huko, ama wagonjwa au wale ambao walilazimika kuondoka makazi yao na kupata hifadhi hospitalini. Uwanja ulikuwa umefurika watu. Sauti ya mlipuko ilikuwa ya kichaa.”

“Sijawahi kuona kitu kama nilichokiona usiku uliopita,” Amr Abu Nada, mwandishi habari kutoka Ukanda wa Gaza uliozingirwa, aliiambia MEE. “Ilikuwa mauaji ya kikatili zaidi. Watoto wengi waliouawa walikuwa wamepasuliwa vipande. Nilipoteza fahamu nikiwa nafanya picha ilikuwa mbaya sana.”

Abu Nada alisema kuwa wataalamu wa afya katika hospitali ya al-Shifa walikuwa wamewaomba waandishi wa habari waondoke katika hema la vyombo vya habari hapo ili wawe na nafasi ya kuwahudumia wale waliouawa katika al-Ahli.

“Ilikuwa ya kutisha, hasa kwa wazazi ambao walikuwa wakitafuta watoto wao miongoni mwa waliokufa,” alisema. “Jambo lenye maumivu zaidi lilikuwa mgonjwa ambaye alijeruhiwa katika al-Shifa na kwenda hospitali ya al-Ahli, ambapo aliuawa.”

Shahidi mmoja, ambaye hakutaka jina lake litajwe, aliiambia MEE kuwa Israeli “iliwatishia kufanya shambulio la bomu katika hospitali siku za kwanza za shambulio, lakini hatukufikiria kwamba wangelifanya hivyo kwa kweli”.

“Mlipuko ulikuwa mkubwa na usiotarajiwa. Hata hawakutoa onyo mapema,” alisema shahidi huyo.

“Mabomu yalirushwa kwenye ua wa hospitali ambapo mamia ya familia walikuwa wamekimbilia kujikinga na mashambulizi ya nje. Walidhani hospitali ingekuwa mahali salama.”

Mfumo wa afya ‘umevunjika kabisa’

Gniem alisema kuwa mauaji hayo yalisababisha mfumo wa afya wa Gaza kuvunjika kabisa.

“Kabla ya mauaji hayo, hospitali yetu ilikuwa tayari kwenye ukingo wa kuvunjika. Vyumba vilikuwa vimejaa watu waliokuwa wakipona kutokana na mauaji ya awali, na kila ukumbi ulikuwa umejaa watu waliotawanywa ambao walikuwa wakitafuta mahali salama pa kukaa,” daktari alisema.

“Mauaji hayo, hata hivyo, yalisababisha mfumo wetu wa afya kuvunjika kabisa. Tuliwa tayari tulikuwa tunategemea kwa upande mmoja tu: vifaa vya matibabu vilikuwa vimepungua, mafuta yalikuwa yanapungua, na kukatika kwa umeme kulituacha bila umeme wala oksijeni. Na hiyo ilikuwa kabla ya athari za mauaji hayo kutufikia.”

“Jaribu kuwazia hospitali ambayo tayari imejaa watu,” Gniem alisema. “Kisha ongeza watu 500 waliojeruhiwa na waliokufa. Tulichokishuhudia kilikuwa cha kuumiza moyo. Aina ya majeraha ilikuwa ya kutisha kweli. Watoto waliofika walionekana kama vipande, kama sehemu za miili,” alimwambia MEE.

Daktari alisema kwamba alikuwa ameona matumbo ya watoto yakifunguliwa, “mabaki yao yalikuwa yakitoka nje ya miili yao. Majeraha haya yote yalitokea wakati wafanyakazi walikuwa wamechoka na hospitali ilikuwa imejaa.

“Katika kituo ambacho tayari kilikuwa kimechoka, wafanyakazi wetu walilazimika kufanya kazi, kuwatibu waliojeruhiwa popote mahali ambapo nafasi iliruhusu, kwenye ardhi tupu, na vifaa vichache tulivyokuwa navyo,” Gniem alisema.

Chanzo: Middle East Eye.

Endelea Kusoma

Vyombo vya Habari nchini Iran vimeanza kutangaza kifo cha Rais Ebrahim Raisi,