ZINAZOVUMA:

Mwalimu wa palestina yuko tayari kubaki kwa gharama yoyote

Abdallah al-Naami anasema amepoteza wanafunzi wake kutokana na kampeni ya...
Moshi unapanda juu ya barabara iliyoangamizwa katika kambi ya wakimbizi ya Jabalia huko Gaza mnamo Oktoba 14 [Kwa hisani ya mtu wa tatu/Reuters]

Share na:

Abdallah al-Naami hawezi kusitisha kushangaa ni nini kitakachofuata wakati vita vya Israel-Hamas vinakaribia mwisho wa wiki yake ya pili.

“Maisha ya aina gani yatabaki Gaza baada ya haya yote? Ni siku ya 13. Karibu nusu ya Gaza imeharibiwa,” mwandishi wa habari mwenye umri wa miaka 23, mpiga picha na mwalimu alimwambia Al Jazeera. “Hata kama tunapona mabomu, tunapona njaa, nini kitabaki?”

Al-Naami anaishi Gaza, eneo dogo la ardhi ya Wapalestina lililobanwa kando ya Bahari ya Mediterranean.

Gaza, ambayo ni makazi ya watu milioni 2.3, imekuwa kitovu cha kampeni ya mashambulizi ya Israel tangu nchi hiyo itangaze vita dhidi ya Hamas, kundi la wapiganaji wa palestina ambalo linawajibika kwa shambulio la kushtua la Oktoba 7.

Lakini vita hivyo vimeacha wakazi wa Gaza kama al-Naami wakiwa na hofu kwa maisha yao. Mbali na mashambulizi, Israel imetangaza “uzuiwaji kamili” katika eneo hilo, ikizuia upatikanaji wa chakula, mafuta, na mahitaji mengine muhimu.

Hii inakuja juu ya vizuizi vilivyokuwepo kabla ya vita. Tangu mwaka 2007, Israel imeitenga Gaza, ikipunguza mzunguko wa bidhaa na uwezo wa wakazi kusafiri kama sehemu ya jibu lake kwa Hamas kuchukua madaraka hapo. Wapalestina katika eneo hilo pia wamepitia mashambulizi kadhaa ya Israel tangu mwaka 2008.

Mtoto wa Kipalestina anachungulia kutoka nyumbani kwake katika kambi ya wakimbizi ya Khan Younis kusini mwa Gaza mnamo Oktoba 14 [Faili: Ibraheem Abu Mustafa/Reuters]

Raia wa palestina huko Gaza hawajawahi kuwa na “maisha ya kawaida”, al-Naami alieleza. Lakini hali ya sasa? Al-Naami hajawahi “kuona kitu kama hiki”.

“Kila nyanja ya maisha yetu ya kila siku imekuwa ikilengwa,” alisema, akibainisha uharibifu na athari kwa “majengo ya makazi, vyuo vikuu, misikiti, mikatekini, hospitali na shule”.

Kwa mashambulizi ya angani kila siku, al-Naami anaogopa kuwa uharibifu utakuwa mgumu kurekebisha. “Tungehitaji zaidi ya mwaka mmoja tu kuondoa vifusi kutoka barabarani.”

Kabla ya Oktoba 7, al-Naami alifundisha katika Chuo Kikuu cha Sayansi za Maombi huko Gaza, akiongoza darasa la wanafunzi karibu 200 wakati wa mchana na kuzingatia uandishi na upigaji picha wake jioni. Lakini vita vimeharibu maisha yake “kwa kufumba na kufumbua”.

Chuo kikuu kimeharibiwa vibaya katika mashambulizi ya anga ya Israeli, na baadhi ya wanafunzi wake wamekuwa miongoni mwa watu zaidi ya 3,700 waliouawa katika mashambulizi hayo.

“Najua angalau mmoja aliyekufa siku ya kwanza ya mapambano. Ilikuwa ngumu kwangu kukubali,” al-Naami alisema. Alimuelezea mwanafunzi marehemu kama mmoja wa watu “wanaochekesha” zaidi darasani kwake.

“Ninapojaribu kuwazia darasa langu bila yeye, ni jambo lisilowezekana. Itakuwa ngumu kwangu kuendelea kufundisha kwa kiwango kile kile cha msisimko nikijua kwamba ameondoka.”

Wapalestina wanachunguza vifusi katika kambi ya wakimbizi ya Jabalia baada ya shambulio la anga la Israeli mnamo Oktoba 9 [Faili: Mahmoud Issa / Reuters]

‘Haondoki’

Al-Naami anaishi katika kambi ya wakimbizi ya al-Maghazi, iliyoko kusini mwa mji wa Gaza. Alifikiria kuondoka mwanzoni mwa vita, lakini yeye na familia yake hatimaye waliamua dhidi yake: Hakuna mahali palionekana salama katika Ukanda wa Gaza.

“Ningependa kufa nyumbani kwangu kuliko barabarani,” alisema.

Hivi karibuni, mlipuko katika Hospitali ya Al-Ahli Arab mjini Gaza ulisababisha vifo vya mamia ya watu na kulaaniwa kimataifa. Lakini mashambulizi ya Israel yameendelea bila kusita, kulingana na al-Naami.

“Sio ndege za kivita tu zinazorusha mabomu. Wanatumia moto wa artileri kutoka mashariki. Wanatumia meli za kivita kutoka magharibi, kutoka Bahari ya Mediterranean. Sauti za mabomu haya hutoka angani, mashariki, magharibi,” alisema. “Haijapungua.”

Walakini, al-Naami alisema yuko tayari kukaa Gaza bila kujali gharama. “Hatutoki Gaza. Hatuachi Palestina,” alisisitiza.

Alilinganisha hali hiyo na Nakba ya 1948 au “maafa”: Wakati nchi ya Israel ilipoanza kuchukua umbo, vikosi vya kijeshi vilifukuza zaidi ya Wapalestina 750,000 kutoka makazi yao katika Palestina ya kihistoria, kufa na kusababisha athari kubwa ya kiakili na kuwahamisha.

Al-Naami alielezea kuwa yeye na Wapalestina wengine wanakataa kupitia “Nakba ya pili”, kama ile wazazi wao na babu zao walivyoipitia.

“Tutakabiliana na shida zote ambazo Israel inatuletea na tutadumisha ardhi yetu huko Gaza kama Wapalestina wenye fahari,” alisema.

Chanzo: Aljazeera

Endelea Kusoma

Kijana Edward awebwa ahukumiwa miaka 6 jela nchini Uganda, kwa kumtukana rais

Chaguo la Mhariri

Habari Mpya