ZINAZOVUMA:

Vita ya Israel-Hamas Yalazimisha Wakazi Kusini mwa Lebanon Kukimbia, Watu Wanakimbia Maeneo ya Mpaka

Hofu ya makombora ya Israel inawafanya maelfu ya watu kusini...
Mabaki ya nyumba iliyoharibiwa ambayo ilipigwa na makombora ya Israeli yanaonekana katika kijiji cha Duhaira karibu na mpaka na Israel, kusini mwa Lebanon, Jumatano, Oktoba 11, 2023.

Share na:

Beirut, Lebanon – Shule ya chekechea ya Anna katika kijiji cha Barich kusini mwa Lebanon imefungwa kwa wiki moja, lakini mama wa wana wawili hachangii siku za kazi zisizotarajiwa.

Badala yake, ameleta watoto wake hadi mji mkuu Beirut, ambapo amekodi Airbnb. Hawako likizo. Wanasaka kimbilio kutoka makombora ya Israel.

Huku vita vya Israel dhidi ya Gaza vikizidi kuwa vikali baada ya shambulio la Hamas la kushtua Jumamosi, mzozo huo unatishia kusambaa kupita mipaka ya kitaifa. Ingawa kikundi cha Hezbollah cha Lebanon hakijajiunga rasmi na mzozo huo, matokeo ya kuongezeka kwa mvutano kati ya Israel yanahisiwa na jamii kando ya mpaka kati ya mataifa hayo mawili.

Tangu Jumapili, maelfu ya wakazi wa vijiji vya kusini mwa Lebanon karibu na mpaka na Israel wamekuwa wakikimbia makwao, wakiogopa kuzuka kwa vita kati ya Israel na Hezbollah.

“Maisha yetu yamekwama,” Marie, mpangaji wa harusi mwenye umri wa miaka 28 kutoka kijiji karibu na Bint Jbeil, aliambia Al Jazeera kwa simu. “Hatujui lini yatarejea kawaida. Tunajiuliza, ‘Nini kitatokea baadaye?'”

Zaidi ya watu 1,400 katika Ukanda wa Gaza wameuawa katika mashambulio ya Israel yaliyofuata shambulio la Hamas kusini mwa Israel, ambapo watu angalau 1,300 waliuawa. Uwezekano wa Hezbollah kujiunga na vita upande wa Hamas umezua wasiwasi wa mzozo wa kikanda zaidi.

Jumatano, Hezbollah ilishambulia nafasi ya kijeshi ya Israel na kombora la kupambana na tank. Israel ilijibu kwa kushambulia kituo cha Hezbollah, huku tetesi zikienea kwamba ndege za kikundi hicho zilivamia eneo la Israel. Watu angalau watatu walijeruhiwa na mashambulio ya Israel kusini mwa Lebanon wakati angalau wanachama watatu wa Hezbollah waliuawa na makombora ya Israel mwanzoni mwa wiki.

Lebanon, nchi yenye watu milioni sita, inashiriki mpaka wa kilomita 81 (maili 50) kusini mwa Israel. Karibu watu 600,000 – au asilimia kumi ya idadi ya watu wa nchi hiyo – wanaishi karibu na mpaka huo. Mataifa hayo mawili kimsingi yamekuwa vitani tangu kuanzishwa kwa Israel mnamo 1948, lakini utulivu umetawala tangu mara ya mwisho pande zote zilipokutana vitani mnamo 2006 – ingawa kumekuwa na mapigano ya mara kwa mara.

Wakazi wanahofia kwamba ikiwa uadui utaongezeka, vita la leo litakuwa janga zaidi kuliko mwaka 2006. Katika mgogoro huo, Walebanoni 1,109 – wengi wao raia – waliuawa huku Israel ikiwapoteza raia 43 na wanajeshi 12. Uwezo na uzoefu wa Hezbollah umeongezeka tangu wakati huo, haswa baada ya 2012, wakati ilipeleka wapiganaji kusaidia rafiki yake aliyezingirwa, Rais wa Syria Bashar Al-Assad.

Raundi hii ya mapambano inaweza kuwa kali zaidi. Kiongozi wa Hezbollah, Hassan Nasrallah, anadai kikundi chake kina wanamgambo 100,000, huku maafisa wa Israel wakitishia kuirudisha Lebanon kwenye Zama za Jiwe ikiwa vita vitazuka.

Kumbukumbu za vita vya 2006 bado zinakaa katika akili za wakazi wengi, hivyo kumekuwa na mkimbilio kutoka kwa miji na vijiji kusini hadi mji mkuu Beirut na vitongoji vyake.

“Niliuona kilichotokea 2006, na sikutaka kubaki,” alisema Anna, mwalimu. “Nilienda kwa usalama wa watoto wangu, kwa ikiwa jambo lolote litatokea.” Kwa sasa, shule yake inatarajiwa kufunguliwa wiki ijayo na anapanga kurudi kazini.

Kuelekea kaskazini

Kwa sasa, kusonga kwa watu kunafuata mwelekeo mmoja: mbali na mpaka na Israel.

“Nyumba zote ziko wazi,” Marie, ambaye wazazi wake waliihama mji karibu na mji wa mpakani wa Bint Jbeil Jumatatu ili kujiunga naye Beirut, alisema Al Jazeera. “Hii sio harakati ndogo [ya watu].”

Zaidi ya nusu ya wakazi 10,000 wa Rmeish, mji mwingine wa mpakani, wamekimbia Beirut au eneo la Metn, kaskazini mwa Beirut, kulingana na Meya wa mji huo, Milad El Alam. Mji huo hauna dawa za kutosha, wala hospitali karibu, kushughulikia mgogoro wa kibinadamu unaoweza kutokea ikiwa vita vitazuka.

Lakini kuna sababu nyingine inayofanya watu wengi nchini Lebanon kuhisi kuwa hatarini zaidi kuliko awali.

“Hali ya leo ni kabisa tofauti na 2006,” El Alam alisema. “Wakati huo, tulikuwa na pesa.”

Tangu 2019, Lebanon imekuwa ikishuhudia maandamano makubwa ya kupinga serikali kuhusu matatizo ya kiuchumi na mlipuko mkubwa zaidi ambao sio wa nyuklia katika historia. Sarafu ya nchi hiyo imepoteza zaidi ya asilimia 90 ya thamani yake katika moja ya migogoro ya kifedha mbaya zaidi duniani tangu karne ya 19 kulingana na Benki ya Dunia. Tabaka la kati la Lebanon, ambalo hapo awali lilikuwa tajiri, limeharibiwa na sasa asilimia 80 ya idadi ya watu wanaishi chini ya mstari wa umaskini na asilimia 36 katika umaskini mkubwa.

Kukosekana kwa Usawa wa Kihistoria

Maeneo katika mipaka ya Lebanon wamekuwa na historia ndefu ya kutengwa na kutopewa kipaumbele na serikali.

Leo, viwango vya umaskini kusini mwa Lebanon ni vya juu kuliko wastani wa kitaifa, wakati mishahara ni ya chini, sekta binafsi inashuka, na wengi wanategemea sana pesa wanazopokea kutoka kwa jamaa zao nje ya nchi. Wachambuzi wanasema mgogoro wa iwezekanavyo utaongeza mkazo zaidi katika eneo tayari lenye mvurugo.

“Vita vitakuwa na matokeo mabaya kwa uchumi wa eneo hilo,” Hussein Cheaito, mchumi kutoka Coalition ya Arab Watch, aliiambia Al Jazeera. “Elimu na huduma za afya tayari ni kitu ambacho wengi hawawezi kumudu kutokana na ubinafsishaji. Hii itafanya mambo kuwa magumu zaidi kwa watu wengi katika eneo hilo lenye kutokuwa na uhakika wa kiuchumi.”

Huku wakazi wakipata hofu, serikali ya Lebanon imesalia kimya.

El Alam, meya, aliiambia Al Jazeera amekuwa na mazungumzo mafupi tu na jeshi la Umoja wa Mataifa la amani, UNIFIL, lakini hakuna mawasiliano na serikali, vikosi vya usalama au vyama vya kisiasa kuhusu jinsi ya kushughulikia mzozo wa iwezekanavyo.

Kubaki Nyumbani

Lakini wakati tishio la vita linavyotishia, si kila mtu anahama makwao. Baadhi wanaendelea na kazi zao wakati wengine hawana familia au marafiki wa kuwahifadhi. Wengine wameamua kutokuhama kwa uasi, hisia ya usalama kidogo kwa sababu hawako karibu na mpaka, au mchanganyiko wa vyote hivyo.

“Hatutoki nyumbani mwetu au ardhi yetu,” Mohammad Farhat, miaka 71, aliiambia Al Jazeera kwa simu kutoka kijiji chake cha Arab Salim, umbali wa kilomita 25 (maili 15) kutoka mpaka na Israel. “Tumepitia vita katika zamani, [hivyo] hatuogopi wakati huu.”

Oussama Haddad, miaka 58, anafanya kazi katika sekta ya uagizaji na usafirishaji na anaishi katika mji uitwao Ebel Saqi, umbali wa nusu saa kutoka mpaka wa kusini. Angependelea kukaa katika nyumba ya miaka 135 ambayo babu yake mzee aliijenga, alisema. Licha ya kutokuwa na uhakika, Haddad alishindwa kufikiria jinsi hali inavyoweza kuzorota zaidi.

“Uko Lebanon, sawa? Hatuko tayari kwenye enzi ya jiwe tayari?” alisema, akirejelea vitisho vya maafisa wa Israel kwa Hezbollah na mgogoro wa kiuchumi wa nchi hiyo.

Baada ya kuhama kutoka mji wake, meya wa Rmeish El Alam ana wasiwasi juu ya kinachofuata. Lakini kama wengi nchini Lebanon, anajisikia hana nguvu.

“Hatupati kuamua [kama kuna vita au la],” alisema. “Kama tungekuwa na uwezo wa kufanya hivyo, kungekuwa na amani katika Lebanon yote.”

Chanzo: Aljazeera

Endelea Kusoma

Waziri Mkuu wa Slovakia amejeruhiwa vibaya katika jaribio lakutaka kumuua kwenye mji

Chaguo la Mhariri

Habari Mpya